Khi nào vượt đèn đỏ mà không bị phạt?

Ai cũng biết, vượt đèn đỏ chắc chắn sẽ bị phạt, không chỉ phạt trực tiếp tại những điểm có cảnh sát giao thông mà người vi phạm còn có thể bị phạt nguội. Tuy nhiên, bên cạnh đó, pháp luật vẫn cho phép một số trường hợp vượt đèn đỏ mà không xử phạt.

Mức phạt khi vượt đèn đỏ

Theo quy định tại Điều 10 Luật Giao thông đường bộ 2008, khi tham gia giao thông, các phương tiện phải chấp hành theo tín hiệu của người điều khiển giao thông, tín hiệu đèn giao thông, vạch kẻ đường, cọc tiêu hoặc tường bảo vệ, rào chắn.

Khi gặp đèn đỏ phải dừng trước vạch dừng xe. Nếu không có vạch dừng xe thì phải dừng trước đèn tín hiệu theo chiều đi.

Trường hợp vi phạm sẽ bị xử phạt theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Đối với xe ô tô: Phạt tiền từ 1,2 – 02 triệu đồng;

Đối với xe máy, xe máy điện: Phạt tiền từ 300.000 – 400.000 đồng;

Đối với máy kéo, xe máy chuyên dùng: Phạt tiền từ 400.000 – 600.000 đồng;

Đối với xe đạp, xe đạp máy: Phạt tiền từ 60.000 – 80.000 đồng.

Xem thêm: Nguyên tắc phạt tiền khi vi phạm giao thông ít người biết

Khi nào vượt đèn đỏ mà không bị phạt?

Khi nào vượt đèn đỏ mà không bị phạt?

9 trường hợp vượt đèn đỏ không bị phạt

Điều 11 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định, không xử phạt vi phạm hành chính đối với các trường hợp:

– Thực hiện hành vi vi phạm hành chính trong tình thế cấp thiết;

– Thực hiện hành vi vi phạm hành chính do phòng vệ chính đáng;

– Thực hiện hành vi vi phạm hành chính do sự kiện bất ngờ;

– Thực hiện hành vi vi phạm hành chính do sự kiện bất khả kháng;

– Người thực hiện hành vi vi phạm hành chính không có năng lực trách nhiệm hành chính; người thực hiện hành vi vi phạm hành chính chưa đủ tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính.

Với quy định này, có thể hiểu, nếu người tham gia giao thông vượt đèn đỏ trong những trường hợp nêu trên sẽ không bị xử phạt.

Ngoài ra, theo Luật Giao thông đường bộ, dù đèn đỏ nhưng người tham gia giao thông vẫn được đi tiếp nếu có sự phân luồng, hướng dẫn của người điều khiển giao thông.

Đồng thời, không phải dừng lại mà được rẽ phải khi:

– Có đèn xanh báo hiệu ưu tiên rẽ phải (đèn phụ, hình mũi tên, lắp phía dưới cột đèn giao thông);

– Có biển báo giao thông cho phép các xe được rẽ phải khi đèn đỏ;

– Có vạch mắt võng (vạch kẻ đường màu vàng, đan xen với nhau, xuất hiện ở làn xe trong cùng của đường đi). Lưu ý: Trong khu vực vạch đường này, các xe bắt buộc rẽ phải, không được phép đi thẳng hoặc dừng đỗ.

Vanbanluat

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *